Welcome, Guest: Register On Nairaland / LOGIN! / Trending / Recent / New
Stats: 3,174,188 members, 7,890,999 topics. Date: Tuesday, 16 July 2024 at 05:45 AM

If You Can Speak Yoruba, Talk It In Here! - Culture (54) - Nairaland

Nairaland Forum / Nairaland / General / Culture / If You Can Speak Yoruba, Talk It In Here! (378888 Views)

If You Can Speak Yoruba, Talk It In Here. Everybody Is Invited! / If You Can Speak Yoruba, Talk It In Here! / Do You Speak Yoruba? (2) (3) (4)

(1) (2) (3) ... (51) (52) (53) (54) (55) (56) (57) ... (167) (Go Down)

Re: If You Can Speak Yoruba, Talk It In Here! by omogenaija(f): 2:09am On Jun 15, 2007
TOH ma binu si debo , omode and oni jekuje lon se ni
Re: If You Can Speak Yoruba, Talk It In Here! by cuteass1(f): 2:09am On Jun 15, 2007
ThiefOfHearts:

lol why is oloriburuku the only Yoruba word you know, cuteass  tongue

My mum says is a lot as a joke. The other two i know are "ekaro" and "kilon shele"

Someone corrected me the other day that "ekaro" means "good-morning" so i should use "ekasan" at evening, which i already did. and i already used "kilon shele" already . .

So the last but not the least (or maybe least) i knew was "oloriburuku" and i used it as jokingly as my mum usually used it, but unfortunately i was misunderstood. I'm sorry, really.

@ thread

O da bo cheesy (but i'll be back, when my yoruba teacher is awake wink )
Re: If You Can Speak Yoruba, Talk It In Here! by ThiefOfHearts(f): 2:13am On Jun 15, 2007
Nothing to apologize for, im sure the person deserved it  tongue Many oloribukurus on Nairaland anyway

Is that the only word you mom knows too?  cheesy

Btw ekasan is good afternoon

ekale is good evening  wink
Re: If You Can Speak Yoruba, Talk It In Here! by cuteass1(f): 2:19am On Jun 15, 2007
ThiefOfHearts:

Nothing to apologize for, im sure the person deserved it tongue Many oloribukurus on Nairaland anyway

lol

ThiefOfHearts:


Is that the only word you mom knows too? cheesy


Eeerm, she's igbo, and speaks fluent hausa but i'm not really too sure of her yoruba skills, never asked her. But i doubt she knows too much of it. But when you misbehave she'll jokingly say "oloribururku"

ThiefOfHearts:

between ekasan is good afternoon
ekale is good evening wink

ooh ooh, bad bad teacher i met on this thread tongue ,  but thanks, i'll bear that in mind, incase there should be a next time wink
Re: If You Can Speak Yoruba, Talk It In Here! by cuteass1(f): 2:20am On Jun 15, 2007
@ TOH

O da bo cheesy cool
Re: If You Can Speak Yoruba, Talk It In Here! by ThiefOfHearts(f): 2:21am On Jun 15, 2007
O da bo, omo daadaa smiley
Re: If You Can Speak Yoruba, Talk It In Here! by minute(f): 4:57am On Jun 15, 2007
everybody tilo sad

otundi ojo mi ojo ire-ki oloun ji ware.lol.
Re: If You Can Speak Yoruba, Talk It In Here! by ayefele200(m): 5:46am On Jun 15, 2007
cute-ass:

My mum says is a lot as a joke. The other two i know are "ekaro" and "kilon shele"

Someone corrected me the other day that "ekaro" means "good-morning" so i should use "ekasan" at evening, which i already did. and i already used "kilon shele" already . .

So the last but not the least (or maybe least) i knew was "oloriburuku" and i used it as jokingly as my mum usually used it, but unfortunately i was misunderstood. I'm sorry, really.

@ thread

O da bo cheesy (but i'll be back, when my yoruba teacher is awake wink )
this GIRLLY BOI sef, she be disaster, every thread she steps in, na so she go destroy am, are u berievEd,frustrated,miserable or what, abi ofe husibandi,,,ni ibi yi ni
Re: If You Can Speak Yoruba, Talk It In Here! by minute(f): 5:52am On Jun 15, 2007
LOL.omoburuku. grin grin grin
Re: If You Can Speak Yoruba, Talk It In Here! by ayefele200(m): 6:00am On Jun 15, 2007
BA WO NI iya mi, keke re, shey MARYLAND DUN OOOOOO
Re: If You Can Speak Yoruba, Talk It In Here! by minute(f): 6:07am On Jun 15, 2007
mio complain o.she owa?

mo ri pe on gbadun ara e gan wesite yii.


lol.otii mo iya e o.
Re: If You Can Speak Yoruba, Talk It In Here! by ayefele200(m): 6:09am On Jun 15, 2007
iya mi kekere, mo wa ooooo, aha, i just dey pick on em, they use em make my day great,
experience gi di mo ni, so ki lon sele, IYA MI OOOOOOOOOOOO
Re: If You Can Speak Yoruba, Talk It In Here! by segoye2(m): 11:31am On Jun 15, 2007
Ekaro ooo, ema binu pe ope kin to de! se daada le wa?

Iyawo mi atata, bawo ni, ku oju mo ooo, bawo ni ara re?

Baale, se ara le oo, mon bo lafin, se ewa ni afin bayi bayi? grin
Re: If You Can Speak Yoruba, Talk It In Here! by segoye2(m): 11:53am On Jun 15, 2007
Minute, oma pe ti arin yin oo, se ko le oo grin
Re: If You Can Speak Yoruba, Talk It In Here! by desorlah(f): 11:58am On Jun 15, 2007
E kaaro o, e jowo e ma binu wipe o pe mi die ni aaro yi, Oro ayeye iwuye yen na ni mo ba lo. Aso Elegbejoda ni mo sare lo wo ni oja ni aaro yi, ma wa fun yin ni sample later.

Se daada ni mo ba gbogbo yin o.

Baale, E kaaro o, Se ara le?

@ Segoye, Olowo ori mi, bawo ni, se daada ni o wa, jo ma binu si mi wipe mo pe die, aso yen na ni mo lo wo ni oja.
Se o ti jeun sha?
Re: If You Can Speak Yoruba, Talk It In Here! by tafari(m): 12:49pm On Jun 15, 2007
Alagba Tafari, idunu nla ni o n je fun mi lati ri wipe oye ilu wa yii n wu iwo na . O si ti di dandan ki o ri oye je. Mo ti ba awon oloye ilu to ku soro nipa igbese nla yi, won si ti fi enu ko wipe kii a se idanwo fun o. Ti o ba ti we yan kainkain , o daju wipe kosewu legberun eko o.
IDANWO FUN TAFARI:
A. Pari owe yi:
1. Ailora ogongo,
2. Datoro,datoro, datoro, agba ti o da toro,
3. Idi ni iku igbin,,
4. Onibaje ko won,,
5. A kii bara eni tan ,,

B. Omo ilu wo ni o?
C. Fun wa ni ila maarun pere ninu oriki orile ilu tabi iseda ebi yin.

Ogbeni Tafari , awon ibeere jekojeko yi ni mo nilo esi fun , lehin eyi o di dandan ki o joye ni Ilu Yoruba yi.


Baale, oko ilu, se daada ni ede wa. gege bi mo se so fun yin, eniyan pataki ni mi ni awujo. mo ni owo, okiki ati ogun.awon ibere ti e nbere yii ko to si mi. e je ki nfun yin ni owo (egberun lona millionu naira) lati ra oye naa.
Mo se ileri wipe ma ko aafin miran fun yin. ma si ra moto ayokele meta pelu.
baale oko ilu, e gba mi towo tese.
ilu wa yii a toro bi omi ati owuro pon o.
e se pupo.
Re: If You Can Speak Yoruba, Talk It In Here! by desorlah(f): 12:57pm On Jun 15, 2007
tafari:


Baale, oko ilu, se daada ni ede wa. gege bi mo se so fun yin, eniyan pataki ni mi ni awujo. mo ni owo, okiki ati ogun.awon ibere ti e nbere yii ko to si mi. e je ki nfun yin ni owo (egberun lona millionu naira) lati ra oye naa.
Mo se ileri wipe ma ko aafin miran fun yin. ma si ra moto ayokele meta pelu.
baale oko ilu, e gba mi towo tese.
ilu wa yii a toro bi omi ati owuro pon o.
e se pupo.


shocked shocked shocked shocked shocked shocked shocked shocked shocked shocked shocked
Re: If You Can Speak Yoruba, Talk It In Here! by tafari(m): 1:00pm On Jun 15, 2007
si desorlah, falana gbo ti e , tara eni la ngbo.
Re: If You Can Speak Yoruba, Talk It In Here! by richylaw(m): 1:02pm On Jun 15, 2007
Segoye ati Desorlah , e n le o. A a jibi. Mo wa laafin o mo n reti yin ti e ba fe wa.

Tafari, Tafari , Tafari oodua o fe be,
abetele loruko ohun ti o fe se yi.
Awon alale ati isese ko o.
O san ki a doju ko ogun lori inaro ki a si ku sibe ju ki a gba ominira lori ikunle lo. Bintin bayi ni egberun lona egberun lona egberun owo re je legbe iyi ati oriyin ti olotito ma n gba ti o ba duro sinsin. E je ki a ranti awon ara ana ti won ti fi abetele ta ogun ini Orile-ede wa fun awon ara oke ohun, irora re la n ke titi di oni. Tafari o se mi laanu pupo wipe n ko ni agbara kankan lati ran o lowo bi iwo ko ba le e dahun awon ibere ti a gbe ka iwaju re yii. Mo si mo wipe o kan fe fa mi lese lasan ni, akikanju okunrin ni o , o si ni doju ti ile kaaro ojire, idahun si awon ibere perete yii n jenu wujewuje ni i isale ikun re ,o  kan n tiju ni. Eni ti o kun oju osuwon ni yio je oye ilu yi o. Tafari gbera nile o dide , ki o fi omo akin han wink
Re: If You Can Speak Yoruba, Talk It In Here! by tafari(m): 1:14pm On Jun 15, 2007
Baale, ki ara o le o. awon olori ni aafin nko. emi ola yin o gun o.
Baale, e mi ni oye ilu yii to si. omo oodua tokantokan ni mi.
ilu iwo ( olodo oba, omo atenigbola, atenigbore.) ni ibi ti mo ti wa.
awon owe yin yii lee pupo. e ba mi daa ogbon si.
e o gbadun mi pupo. ko da, moto yin tin duro de yin ni iwaju aafin bayi.
e ma je ki oju ki oti mi o.
awo ni o ngbe awo ni igbonwo.
Re: If You Can Speak Yoruba, Talk It In Here! by richylaw(m): 1:41pm On Jun 15, 2007
tafari:

Baale, ki ara o le o. awon olori ni aafin nko. emi ola yin o gun o.
Baale, e mi ni oye ilu yii to si. omo oodua tokantokan ni mi.
ilu iwo ( olodo oba, omo atenigbola, atenigbore.) ni ibi ti mo ti wa.
awon owe yin yii lee pupo. e ba mi daa ogbon si.
e o gbadun mi pupo. ko da, moto yin tin duro de yin ni iwaju aafin bayi.
e ma je ki oju ki oti mi o.
awo ni o ngbe awo ni igbonwo.

Arakunrin Tafari , okunrin meta.

omo oluwo  olodo oba
kankan  sansan 
omo olodo kan oteere , a san wereke wereke
omo olodo kan otara , a san waraka waraka
atenigbola amule t'olufi
Moleye merin otere,
Mo labiye fo merin kan otaara
B'agbe ba ti gbe aro a lo n lo igberi okun lo re jaye
B'aluko ba ti  gbe osun ti e a lo n lo osa lo yotomi
Bi Lekeleke ba bu sese efun tan a
a foju orun tan kiniwin
Gbangba lewu , gbangba laso
Bi odidere ba ti hu ikode mu sewa tan
a ni ile Iwo ya
Iwo omo atenigbore.

Inu mi dun wipe ilu Iwo ni o ti wa. Ni igba ikoko mi mo gbe ni Ilu Iwo fun Odun meji laarin odun 1978 si 1980, adugbo oke afo ni mo si gbe. Ilu to gbaju gbaja ni ile kaaro ojiire ni ilu re o.
Nipa ti awon oko ayokele ati oro owo yi , jawo n be! ori ade ti Ilu Yoruba fun Nairaland ko ni gba iru re, Oko ofurufu Oke aimoye ni mo ko jo si ori papa lagbala mi, esin lo bi rere, eru ati iwofa ko ni ye, awon oko awoyanu gba esinsin lalejo n be lori iduro fun baba (Emi Akanbi,onile ola, ibu owo ,okunrin gbangba , aboogun gbangba laya! grin) . Bi awon agba ilu ba ri wipe oye to si o , a o kan si o lehin ti segoye ati debosky ba je oye tan.
Ko je bo ti je.
Ire
Re: If You Can Speak Yoruba, Talk It In Here! by tafari(m): 1:49pm On Jun 15, 2007
baale mo ti yo oro owo ati moto kuro nibe.
Inu mi dun wipe e ti gbe ilu iwo ri.
e ba mi ba awon ijoye to ku soro, ki won da mi po mo ara won.
itesiwaju ilu wa yi ni mo wa ni gbogbo igba.
orunmila a gbe wa o grin
Re: If You Can Speak Yoruba, Talk It In Here! by richylaw(m): 2:08pm On Jun 15, 2007
Fi okanbale , oro re n be loju opon ijiroro. A o kan si o laipe
Re: If You Can Speak Yoruba, Talk It In Here! by mishoo(m): 2:30pm On Jun 15, 2007
Baale. baale, baale ooo!!
Abebora mutin yangan !!
Igbakeji orisa !!
Eku ile oo !!


Ogbeni tafari, bawo ni oo?? oo si je ki baale reju lagbala pelu atototnu re?? Mu suuru si oro re oo!!
Re: If You Can Speak Yoruba, Talk It In Here! by richylaw(m): 3:29pm On Jun 15, 2007
Mishoo , n le o, se alaafia ni? Ile nko?
Re: If You Can Speak Yoruba, Talk It In Here! by tafari(m): 3:35pm On Jun 15, 2007
baale, oko ilu, ori idobale ni mo wa o.
mo ngba ni ero lati da ile ise ipoti( oti lile) sile ni ilu wa yi.
nje ma ri ile ti mafi da ile ise na sile.
mo nilo  to piloti ile aadota.
ile ise mi yio gba awon omo ilu wa yi si ise.
inu gbogbo ara ilu yio si dun.
kini e ri si eyi baale?
Re: If You Can Speak Yoruba, Talk It In Here! by richylaw(m): 4:19pm On Jun 15, 2007
koda o ri ro daadaa o. ha ha , baba olowo.
Ninu gbogbo ile ise ti o n be ti eniyan lee da sile , eyi ti won yi o ti maa se oti lile ni o wa wu o lokan lati da si ilu wa.
uhn, oro sunnukun! Emi nikan ko ni mo ni oro yi o, gbogbo ilu ni yi o da si.
GBOGBO EYIN ARA ILU E BA WA DA SI ORO YI O, SE KI A GBA LAAYE A BI KI A KO EHIN ETI SI ORO ILE ISE OTI LILE NI ILU WA?
Re: If You Can Speak Yoruba, Talk It In Here! by tafari(m): 4:32pm On Jun 15, 2007
baale, oko ilu, mo fe ki e ro oro yii daadaa. anfani nla nbe nibi kia da ile ise oti lile sile:
ekinni, eyi yio pese ise fun awon omo wa ti ko ni ise.
ekeji, oti mumu a ma pa ironu re nigba gbogbo, eyi yio din iku ojiji ku ni aarin wa.
eketa, ao ni anfani lati ma ata oti naa si oke okun
ekeerin, idagba soke ati okiki yio ba ilu wa yi.

eyin ara ilu, se eyi ko daa bi? e je ka fi owo so owo po ki ilu wa kole gun oke odo.
Re: If You Can Speak Yoruba, Talk It In Here! by desorlah(f): 4:35pm On Jun 15, 2007
n korin E de le o fesu labule. . . . . . . .

richylaw:

koda o ri ro daadaa o. ha ha , baba olowo.
Ninu gbogbo ile ise ti o n be ti eniyan lee da sile , eyi ti won yi o ti maa se oti lile ni o wa wu o lokan lati da si ilu wa.
uhn, oro sunnukun! Emi nikan ko ni mo ni oro yi o, gbogbo ilu ni yi o da si.
GBOGBO EYIN ARA ILU E BA WA DA SI ORO YI O, SE KI A GBA LAAYE A BI KI A KO EHIN ETI SI ORO ILE ISE OTI LILE NI ILU WA?

Baale, Se ara le o, Emi ko ni fe ki a gba ogbeni yi laaye lati maa ta oti lile ni ilu wa yi o, nitori Apere esu niyen o, ao de fe esu ni ilu wa yi o.

Si Ogbeni Tafari, Oti lile ko, oti riro ni, se e de fe joye ni ilu wa yi na. . . .  ooda na o, oju wa laase.

Si Segoye, se alafia ni o wa?
Re: If You Can Speak Yoruba, Talk It In Here! by tafari(m): 4:46pm On Jun 15, 2007
arabirin desolaa,

ile ise oti lile yii yio se anfani fun ilu wa.
gege bi pilani mi, iwo ni yio je finance manager.
e ma je ki a so ifa yio nu o.
ao kilo fun awon odo wa ki won ma se mu oti lile ni aro ati osan. ale nikan ni a o gba won laye.
itaafin desola timi leyin mase timi loju.
Re: If You Can Speak Yoruba, Talk It In Here! by ikamefa(f): 4:49pm On Jun 15, 2007
E kuu ile o gbogbo ebi! undecided

se daadaa la ba gbogbo yin?

ki lon sele oh? cheesy
Re: If You Can Speak Yoruba, Talk It In Here! by tafari(m): 4:53pm On Jun 15, 2007
iyaafin ikamefa, e kabo o. se daadaa ni ewa

(1) (2) (3) ... (51) (52) (53) (54) (55) (56) (57) ... (167)

Pictures Of Nigeria Traditional Attire / Igbo Names & Their Meanings / Igbo Kwenu ! Kwenu Kwezo Nu ! Join Us If You Proud To Be An Igbo Guy/lady

(Go Up)

Sections: politics (1) business autos (1) jobs (1) career education (1) romance computers phones travel sports fashion health
religion celebs tv-movies music-radio literature webmasters programming techmarket

Links: (1) (2) (3) (4) (5) (6) (7) (8) (9) (10)

Nairaland - Copyright © 2005 - 2024 Oluwaseun Osewa. All rights reserved. See How To Advertise. 59
Disclaimer: Every Nairaland member is solely responsible for anything that he/she posts or uploads on Nairaland.